Wat Traimitr website | TMC Forum | ลานวัด | ศาลาการเปรียญ | สอบถามเรื่องการสวดนพเคราะห์ในวันที่ 4 พ.ย. 2552
หน้า: [1]   ลงล่าง
ตอบ | พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องการสวดนพเคราะห์ในวันที่ 4 พ.ย. 2552  (อ่าน 6988 ครั้ง)
sinbad
นวกะ
*

นิสสัย: 1

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« เมื่อ: 01 พฤศจิกายน 2009, 01:49:03 PM »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความอ้างถึง

สวัสดีครับ

วันนี้ผมได้ชมรายการศึก 12 ราศีทางช่อง 3 ทางอ.ลักษณ์ ได้บอกว่า ในวันที่ 4 พ.ย.นี้

ที่วัดไตรมิตรจะมีพิธีสวดนพเคราะห์ เพราะว่าดาวราหูจะย้ายมาเล็งลัคนาราศีธนู

ซึ่งตัวผมเองลัคนาราศีธนู จะสนใจที่จะไปร่วมพิธี

แต่อยากทราบรายละเอียดว่า พิธีเริ่มเวลากี่โมง และต้องเตรียมตัวหรือสิ่งของอย่างไรบ้างครับ

หากมีข้อมูลอะไรที่ผิดไปจากนี้ รบกวนด้วยนะครับ

ขอบคุณครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

เปรียญบ้านนอก
สุสฺสูสํ ลภเต ปญฺญํ
สัมภเวสี

นิสสัย: 999

คนที่ไม่เคยทำอะไรผิดพลาด คือคนที่ไม่เคยทำอะไรเลย

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #1 เมื่อ: 01 พฤศจิกายน 2009, 03:46:20 PM »

งานสวดนพเคราะห์ในวันที่  ๔  พฤศจิกายน ๒๕๕๒  ณ  พระอุโบสถวัดไตรมิตรวิทยาราม วรวิหาร

จะเริ่มตั้งแต่เวลา ๑๘.๐๐ น. เป็นต้นไป

สำหรับผู้ที่จะมาร่วมงาน ไม่จำเป็นต้องเตรียมสิ่งใดมาเป็นพิเศษ

ขอให้มาด้วยความเต็มใจและความสบายใจก็พอครับ

โปรดติดตามรายละเอียดเพิ่มเติมไ้ด้ที่หน้าเว็บไซต์
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

ขอต้อนรับทุกท่านนะครับ
มังกรเศร้า
ผู้มาเยือน

« ตอบ #2 เมื่อ: 01 พฤศจิกายน 2009, 06:59:36 PM »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความอ้างถึง แก้ไขข้อความแก้ไข

สนใจร่วมพิธี ต้องเริ่มอย่างไรบ้าง อยากตักบาตร ๑๒ รูป และ ร่วมพิธีสวด จะต้องไปเวลาเท่าไรบ้าง
candy
ผู้มาเยือน

« ตอบ #3 เมื่อ: 02 พฤศจิกายน 2009, 10:54:47 AM »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความอ้างถึง แก้ไขข้อความแก้ไข

สวัสดีครับ

วันนี้ผมได้ชมรายการศึก 12 ราศีทางช่อง 3 ทางอ.ลักษณ์ ได้บอกว่า ในวันที่ 4 พ.ย.นี้

ที่วัดไตรมิตรจะมีพิธีสวดนพเคราะห์ เพราะว่าดาวราหูจะย้ายมาเล็งลัคนาราศีธนู

ซึ่งตัวผมเองลัคนาราศีธนู จะสนใจที่จะไปร่วมพิธี

แต่อยากทราบรายละเอียดว่า พิธีเริ่มเวลากี่โมง และต้องเตรียมตัวหรือสิ่งของอย่างไรบ้างครับ

หากมีข้อมูลอะไรที่ผิดไปจากนี้ รบกวนด้วยนะครับ

ขอบคุณครับ

สวัสดดีคะจะสอบถามนิดนึงคะว่า สวดนพเคราะห์ต่างกับพิสวดพันยักษ์ยังไงคะ และต้องมีค่าใช้จ่ายอะไรบ้างช่วยบอกหน่อยนะคะจะได้เตรียมไป
ขอบคุณคะ
สัมภเวสี

คนที่ไม่เคยทำอะไรผิดพลาด คือคนที่ไม่เคยทำอะไรเลย

« ตอบ #4 เมื่อ: 02 พฤศจิกายน 2009, 07:40:21 PM »

การสวดนพเคราะห์ คือ การสวดบูชาตามกำลังดาวนพเคราะห์ ซึ่งบางครั้งอาจสวดเพื่อต้อนรับลัคนาราศีใหม่ เป็นต้น

การสวดพานยักษ์ คือ การสวดบูชาท้าวจตุราชทั้ง ๔  เป็นบทสวดหนึ่งแยกต่างหาก ต่างจากบทสวดนพเคราะห์

สำหรับผู้ที่จะมาร่วมงานสวดนพเคราะห์ที่วัดไตรมิตรวิทยารามในวันที่ ๔ พฤศจิกายนนี้

ขอใ้ห้ทุกท่าน เตรียมจิตใจอันเป็นกุศลมาเพื่อร่วมงาน และไม่จำเป็นต้องมีสิ่งใดมาเป็นพิเศษ

โดยสำหรับดอกไม้ ธูป - เทียน และของบูชา ทางวัดได้จัดไว้ให้เพื่ออำนวยความสะดวกแล้ว (อาจมีค่าใช้จ่ายเล็กน้อย)

หรือหากท่านใดมีความประสงค์อยากจะนำมาเอง ก็สามารถทำได้ครับ

lynlyn
ผู้มาเยือน
« ตอบ #5 เมื่อ: 03 พฤศจิกายน 2009, 09:57:31 AM »

ขออณุญาติสอบถามเพิ่มเติมจากหัวข้อกระทู้น๊ะค่ะ
พิธีเริ่ม 6 โมงเย็น ถึง กี่ ทุ่มหรือค่ะ ต้องใส่ชุดขาวไปด้วยมั้ยค่ะ ขอบคุณมากๆค่ะ
ส้ม
ผู้มาเยือน

« ตอบ #6 เมื่อ: 03 พฤศจิกายน 2009, 01:44:50 PM »

อยากทราบว่าพิธีเสร็จประมาณกี่โมงค่ะ...
ขอบคุณมากค่ะ Smiley
เอ๋
ผู้มาเยือน

« ตอบ #7 เมื่อ: 03 พฤศจิกายน 2009, 03:08:15 PM »

พิธีจะเสร็จประ่มาณกี่โมงค่ะ

อยากทราบค่ะจะได้เตรียมตัวไปได้ถูก

งานเริ่ม หกโมงเย็นหรอค่ะ

ช่วยตอบหน่อยนะค่ะจะรอ
พิมพิกา
ผู้มาเยือน

« ตอบ #8 เมื่อ: 03 พฤศจิกายน 2009, 04:18:39 PM »

อ่านรายละเอียดเพิ่มเติมได้จากใหนค่ะ
สัมภเวสี

« ตอบ #9 เมื่อ: 03 พฤศจิกายน 2009, 06:15:25 PM »

ต้องขออภัยทุกท่านด้วยที่ตอนนี้ Admin ติดงานสอบธรรมสนามหลวง จึงยังมิได้ลงรายละเอียดของงานสวดนพเคราะห์ครับ

รายละเอียดโดยรวมของพิธีสวดนพเคราะห์ ในวันที่ ๔ พฤศจิกายน ๒๕๕๒ นั้น

จะเริ่มตั้งแต่เวลา ๐๘.๐๐ น. ไปจนถึงเวลาประมาณ ๒๒.๐๐ น.  จึงจะเสร็จสิ้นพิธีการทั้งหมด

ย้ำอีกครั้งสำหรับผู้ที่จะมาร่วมพิธี ไม่ต้องเตรียมสิ่งใดมาเป็นพิเศษ เพราะของบูชาทุกอย่างทางวัดมีจัดไว้ให้ทั้งหมด

ส่วนท่านใดอยากจะนำมาเอง (เป็นพิเศษ เช่น ดอกไม้ ธูปเทียน ของสักการะ) ก็สามารถนำมาได้

ที่สำคัญคือ ควรมาก่อนเวลาพิธีเริ่ม เพื่อจะได้มีที่นั่งในเวลาทำพิธีครับ

Pat
ผู้มาเยือน

« ตอบ #10 เมื่อ: 03 พฤศจิกายน 2009, 07:16:46 PM »

ขอรบกวนถามเพิ่มเติมครับ ช่วงเวลาที่มีการสวดนพเคราะห์นั้น เวลา 18.00 น. ใช่หรือไม่ครับ เพราะต้องไปหลังจากเลิกงาน
และในช่วงเช่าเป็นช่วงพิธีอะไรครับ

ขอบคุณครับ
สัมภเวสี

« ตอบ #11 เมื่อ: 03 พฤศจิกายน 2009, 07:51:03 PM »

ขอรบกวนถามเพิ่มเติมครับ ช่วงเวลาที่มีการสวดนพเคราะห์นั้น เวลา 18.00 น. ใช่หรือไม่ครับ เพราะต้องไปหลังจากเลิกงาน
และในช่วงเช่าเป็นช่วงพิธีอะไรครับ

ขอบคุณครับ

ถูกต้องตามนั้นครับ

rujeepat
ผู้มาเยือน

« ตอบ #12 เมื่อ: 03 พฤศจิกายน 2009, 07:53:04 PM »

สวัสดีครับ

ขอบคุณครับ

คนที่จะไปร่วมพิธีต้องเฉพาะคนเกิดเดือนธันวาคมเหรอคะ เดือนอื่นไปร่วมได้หรือไม่
หน้า: [1]   ขึ้นบน
ตอบ | พิมพ์