Wat Traimitr website | TMC Forum | ลานวัด | ประมวลภาพกิจกรรม (ผู้ดูแล: ทีมงานลักบักหุ่ง) | [Pic][ทุกเสาร์-อาทิตย์แรกของเดือน] ชมรมธรรมทัศน์ ลูกหลวงพ่อทองคำ ปฏิบัติธรรมประจำเดือน
หน้า: [1]   ลงล่าง
ตอบ | พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: [Pic][ทุกเสาร์-อาทิตย์แรกของเดือน] ชมรมธรรมทัศน์ ลูกหลวงพ่อทองคำ ปฏิบัติธรรมประจำเดือน  (อ่าน 5883 ครั้ง)
ทีมงานลักบักหุ่ง
อรรถกถาจารย์

นิสสัย: 3

« เมื่อ: 19 กรกฎาคม 2010, 05:15:19 PM »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความอ้างถึง

บรรยากาศการปฏิบัติธรรมประจำเดือนของชมรมธรรมทัศน์ ในวันเสาร์และอาทิตย์แรกของแต่ละเดือน ณ ศูนย์การศึกษาพระปริยัติธรรมวัดไตรมิตรวิทยาราม อ.ปากช่อง จ.นครราชสีมา

จากนี้จะเป็นบรรยากาศตอนกลางคืนนะครับ เริ่มเวลาประมาณ หนึ่งทุ่ม จนถึงประมาณ หกทุ่ม
มีลงทะเบียนด้วยนะครับ เพื่อรับเครื่องครู สำหรับรับศีล ๘ ครับ

ลงทะเบียนรับขันธ์แล้วก็เข้ามานั่งรอในศาลา มีพระมานั่งรอเพื่อสวดมนต์ด้วย

พอถึงเวลาตัวเเทนคณะชมรมธรรมทัศน์ก็มาจุดธูปเทียนหน้าพระประธานและหน้ารูปหลวงพ่อวิสุทธาธิบดี

จากนั้นก็เป็นไปตามพิธี อาราธนาศีล รับศึล อาราธนาพระปริตร สวดมนต์ต่อไป

รับศีล

สวดมนต์หละครับทีนี้

สมาทานศีล ๘ และสมาทานพระกรรมัฏฐาน

ภาพในศาลา

เสร็จแล้วก็นั่งสมาธิเจริญสมถกัมมัฏฐานและวิปัสสนากัมมัฏฐาน

นั่งกันไปนานพอสมควรนะครับเกือบถึง ๔ ทุ่ม

จบตอนกลางคืนครับ แยกย้ายกันไปนอน ประมาณ ๕-๖ ทุ่ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 กรกฎาคม 2010, 05:43:55 PM โดย วัวลืมเท้า » แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
ทีมงานลักบักหุ่ง
อรรถกถาจารย์

นิสสัย: 3

« ตอบ #1 เมื่อ: 19 กรกฎาคม 2010, 05:41:36 PM »

ต่อไปเป็นบรรยากาศตอนเช้าบ้างนะครับ

ตื่นแต่เช้าประมาณตี ๔ มีกิจกรรมหลายอย่างทีเดียวในตอนเช้านี้

ตื่นเช้าล้างหน้าแปรงฟัน แล้วก็แต่งตัวลงมาทำวัตรเช้าครับ

อีกมุมของบรรยากาศการทำวัตรเช้า

หลังจากทำวัตรสวดมนต์เสร็จก็ต้องนั้งสมาธิกัมมฐานนะครับ เป็นไปตามลำดับ

พิเศษช่วงเช้ามีกิจกรรมเดินจงกรมด้วยนะครับ ไม่รู้จะบรรยายังไง ดูภาพประกอบเอาก็แล้วกันนะครับ

เดินกันไปถามถนนของศูนย์การศึกษาพระปริยัติธรรมนั้นหละครับ บรรยากาศตอนเช้านี่เย็นสบายดีจริงๆ

ภาพแบบนี้ไม่ได้เห็นกันบ่อยๆ เดือนละครั้งเท่านั้นนะครับ

เด็กๆก็มาร่วมกิจกรรมด้วย น่าอนุโมทนาจริงๆ

เดือนละครั้งจริงๆนะครับภาพสวยๆแบบนี้จะเกิดขึ้น ใช้กระทู้นี้เชิญชวญด้วยก็แล้วกันะครับ

นี่หละครับ ธรรมะ กับธรรมชาติ ช่างไปด้วยกันแบบไม่มีที่ติจริงๆ

เดินจงกรมเสร็จแล้วก็มาไส่บาตรพระเณรที่ศูนย์นี้นะครับ พระเณรเยอะเหมือนกัน

หน้าตาสดชื่นแจ่มใส ได้ประกอบกุศลคุณงามความดี

ใส่บาตรคนละรูปสองรูปก็ครบๆกันไปนะครับ

พระเณรเป็นแถวเรียงราย รอรับศรัทธาญาติโยม ดูแล้วเป็นภาพที่สวยงามจริงๆ

ญาติโยมก็รอใส่บาตรพระเณรเป็นแถวเรียงรายเหมือนกัน

เสร็จจากใส่บาตรแล้วพระเณรก็ไปฉันข้าว ญาติโยมก็รับประทานอาหารเช้า
หลังจากนั้นก็มีกิจกรรม สนทนาธรรมกับพระอาจารย์ที่ได้นิมนต์มา

พอฟังการบรรยายธรรม และตอบปัญหาธรรมะแล้วก็ได้เวลาลาศีลนะครับ
พอลาศีลเสร็จก็รับประทานอาหาร เที่ยง และเดินทางกลับกรุงเทพฯ นะครับ 

ภาพถ่ายเหล่านี้ เป็นฝีมือของตากล้องมือสมัครเล่น หากไม่สวย หรือว่าไม่เข้าตา ก็ขออภัยมา ณ โอกาสนี้ด้วยนะครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
เปรียญบ้านนอก
สุสฺสูสํ ลภเต ปญฺญํ
สัมภเวสี

นิสสัย: 999

คนที่ไม่เคยทำอะไรผิดพลาด คือคนที่ไม่เคยทำอะไรเลย

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #2 เมื่อ: 19 กรกฎาคม 2010, 08:15:19 PM »

เยี่ยมไปเลย  Grin
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

ขอต้อนรับทุกท่านนะครับ
karun
ผู้มาเยือน
« ตอบ #3 เมื่อ: 27 สิงหาคม 2010, 11:01:13 PM »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความอ้างถึง แก้ไขข้อความแก้ไข

[/quote] อืมน่าไปคับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
ตอบ | พิมพ์