Wat Traimitr website | TMC Forum | ลานวัด | ประมวลภาพกิจกรรม (ผู้ดูแล: ทีมงานลักบักหุ่ง) | [Pic]27-05-53 มุทิตาเปรียญธรรม ๙ ประโยค และ ๖ ประโยค ณ.พระอุโบสถวัดไตรมิตร
หน้า: [1]   ลงล่าง
ตอบ | พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: [Pic]27-05-53 มุทิตาเปรียญธรรม ๙ ประโยค และ ๖ ประโยค ณ.พระอุโบสถวัดไตรมิตร  (อ่าน 5216 ครั้ง)
ทีมงานลักบักหุ่ง
อรรถกถาจารย์

นิสสัย: 3

« เมื่อ: 15 มิถุนายน 2010, 12:45:09 PM »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความอ้างถึง

และแล้วก็คลอดอีกหนึ่งกระทู้ครับ
ขอบคุณสำหรับการรอคอย (ขำ)

เมื่อกระทู้ที่แล้วไปมุทิตากันถึงวัดพระเเก้ว (ตามจริงอยากเอาไว้กระทู้เดียวกันทั้งหมด แต่กลัวว่าจะโหลดภาพทั้งหมดได้ช้า)
พอค่ำๆซักหน่อย ประมาณ ๕ โมงเย็น ก็มารอรับกันที่พระอุโบสถของวัดไตรมิตรหลากหลายท่าน

ตระเตรียมสิ่งของไว้รอมุทิตากัน
บรรยากาศของงานพอสังเขปนะครับ

มาก่อนเลยอาจารย์จากโรงเรียนมหาวีรานุวัตร

พระเณรวัดไตรมิตรฯ รวมทั้งของศูนย์การศึกษาพระปริยัติธรรม(เขาแม่ชี)ด้วย

มีนางรำมารำอวยพรด้วย

โยมพ่อโยมแม่ของท่านมหา เดินทางมาจากต่างจังหวัดเลยทีเดียว

จากอีกด้านหนึ่งของพระอุโบสถที่่มีพระเณรมารอรับกันเต็มไปหมด

มาถึงแล้วครับ โดยรถยนต์หลวง(เบ้นซ์สีเเดง)หน้าตาแช่มชื่นครับ

เข้ามาถึงพระอุโบสถก็จุดธูปเทียนไหว้พระก่อน

กราบนมัสการหลวงพ่อเจ้าอาวาส(พระเดชพระคุณหลวงพ่อพระพรหมเวที)

ลำดับนั้น ท่านอาจารย์สำริด ชวาลวิวัฒน์ ได้อ่านใบตราตั้งเปรียญธรรม ๙ ประโยค และ ๖ ประโยคตามลำดับ

พระเถรานุเถระ เจริญชัยมงคลคาถา

ญาติโยมพนมมือฟังด้วย

เสร็จจากนั้น ถวายจตุปัจจัยไทยธรรมแด่องค์ประธาน

พระสงฆ์ ทั้งนั้น อนุโมทนา ท่านมหาทั้ง ๓ กรวดน้ำรับพร

อาจารย์สุคนธา อรุณภู่ ผอ.โรงเรียนไตรมิตรวิทยาลัย มุทิตาท่านมหาทั้ง ๓ เป็นอันดับแรกครับ

ญาติโยมมากหน้าหลายตา มาร่วมุทิตา

บางคนตากล้องเองก็ไม่รู้จักขออภัยด้วยนะครับ
แต่มาร่วมมุทิตา เราก็พลอยอนุโมทนา

อันนี้โยมวัดโยมวา ญาติโยมของหลวงพ่อเจ้าอาวาส

นี่ก็ญาติโยมคุ้นเคยกันกับท่านมหาทั้ง ๓

ถ่ายภาพหมู่กันหลายภาพเอามาให้ชมเป็นตัวอย่าง

พระเณรวัดไตรมิตรมาแล้ว ร่วมแสดงมุทิตาสักการะครับ
เป็นธรรมเนียม()

คณะสุดท้ายแล้วครับ ทีมบาสเก็ตบอลโรงเรียนไตรมิตรวิทยาลัย(มากันทั้งทีม ตั้งแต่สปอนเซอร์ ผู้จัดการทีม ยันเด็กเก็บบอล)

จากนั้นก็ถ่ายรูปเป็นที่ระลึก คนละรูปสองรูปว่ากันไปครับ

ข้างในพระอุโบสถเสร็จออกมาหน้ามณทปครับ ถ่ายกับโยมจำปี เจ้าคุณพระเทพมุนี พระครูโสภณครับ

ทิ้งท้ายกันแล้วครับ กับภาพที่ถ่ายร่วมกับคณะครูโรงเรียนมหาวีรานุวัตร(โรงเรียนระดับประถมของวัดไตรมิตร)
ที่มารอมุทิตาก่อน และกลับทีหลังเลย

ก่อนจากครับ
เป้าหมายมีไว้พุ่งชน(กระทิงแดง)

สุดท้ายจริงๆ
ความสำเร็จอยู่ที่ไหน ความพยายามอยู่แถวๆนั้นแหละ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 กันยายน 2010, 11:05:06 PM โดย ทีมงานลักบักหุ่ง » แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
เปรียญบ้านนอก
สุสฺสูสํ ลภเต ปญฺญํ
สัมภเวสี

นิสสัย: 999

คนที่ไม่เคยทำอะไรผิดพลาด คือคนที่ไม่เคยทำอะไรเลย

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #1 เมื่อ: 24 มิถุนายน 2010, 11:55:29 PM »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความอ้างถึง

-*- รูปสุดท้าย ขออัดขยายรูปนึงนะ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

ขอต้อนรับทุกท่านนะครับ
captanls
ผู้มาเยือน
« ตอบ #2 เมื่อ: 27 ตุลาคม 2014, 07:28:04 PM »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความอ้างถึง แก้ไขข้อความแก้ไข

ดีมากเลยนะครับ อ่านเเล้วได้ประโยชน์มากเลยอ่า
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
หน้า: [1]   ขึ้นบน
ตอบ | พิมพ์